ವಿಭಾಗಗಳು
ಲೇಖನಗಳು

ಸವಿ ನೆನಪುಗಳು ಬೇಕು …

ಸವಿ ನೆನಪುಗಳು ಬೇಕು

ಸವಿಯಲೀ ಬದುಕು

 

ಕವಿಯ ಈ ಮಾತುಗಳು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಹಿತವಾದುದು.

 

ಸಿಹಿ ಎಂದರೇನು? ಅದರ ಅನುಭವ ಆಗುವುದಾದರೂ ಹೇಗೆ?  ಸಿಹಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಒಂದೇ ತೆರನಾದ ರುಚಿಯನ್ನು ಇತ್ತೀತೇ?

ಆದರೆ ಕಹಿಯ ರುಚಿಯನ್ನು ಅರಿತ ನಂತರವೇ ಸಿಹಿಯ ರುಚಿಯನ್ನು ಅರಿತರೆ ಆಗ ಆಗುವ ಆನಂದವೇ ವಿಶೇಷ. 

 newyr_sunrise.jpg

ನಾನು ನೋಡಿದಂತೆ 1993ರಿಂದ ಈಚೆಗೆ ಮುಂಬಯಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ಅವಘಢಗಳು ಸಂಭವಿಸುತ್ತಲೇ ಇವೆ.   ೧೯೯೩ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸರಣಿ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟದ ಬಗೆಗಿನ ವಿಚಾರಣೆ 13-14 ವರ್ಷಗಳು ನಡೆದು, ಇನ್ನೇನು ಮುಕ್ತಾಯದ ಹಂತಕ್ಕೆ ಬಂದಿದೆ.  ವಿಚಾರಣೆ ಹೇಗೇ ನಡೆದರೂ ಈ ಮಹಾನಗರಿಯಲ್ಲಿ, ಬಿದ್ದ ಪೆಟ್ಟಿನ ನೋವು ಬಹಳ ಬೇಗ ಮಾಸಿ ಹೋಗುವುದು ಒಂದು ವಿಶೇಷದ ಸಂಗತಿ.  ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಒಂದು ದಿನದಲ್ಲಿ ಎಂದೂ ಕಂಡರಿಯದ, ಕೇಳರಿಯದ ಆದ ವಿಪರೀತ ಮಳೆ, ಅದರಿಂದಾಗಿ ಇಡೀ ಮಹಾನಗರಿಯೇ ತತ್ತರಿಸಿದ್ದು, ಅದರಿಂದಾದ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತ ಜೀವನ,  ಮರಳಿ ಚಿಮ್ಮಿದ ಸಾಮಾನ್ಯಕರ ಜನಜೀವನವನ್ನು ಮತ್ತು ಅನತಿ ಕಾಲದಲ್ಲಿಯೇ ಅದನ್ನು ಮರೆತದ್ದು ಇನ್ನೊಂದು ವಿಶೇಷದ ಸಂಗತಿ.  ಇಂತಹ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಎದುರಿಸಿ ಮುಂದಿನ ಒಂದು ವರ್ಷ ಏನೂ ಕೆಡುಕಾಗದಂತೆ ಇದ್ದರೆ ಸವಿಯನ್ನು ಮೆದ್ದಂತೆಯೇ ಅಲ್ವೇ?  ಅದೇ ನನ್ನ ಆಶಯ. 

 

ಇದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಈ ವರ್ಷ ಅಂದರೆ, 2006ನೆಯ ಇಸವಿಯ ಜುಲಾಯಿ ಹನ್ನೊಂದರಂದು ಮುಂಬಯಿಯ ಲೋಕಲ್ ಟ್ರೈನುಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸರಣಿ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟಗಳಿಂದಾದ ಸಾವು ನೋವುಗಳನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭದಲ್ಲಿ ಮರೆಯಲಾದೀತೇ?  ಅದರಲ್ಲೂ ಆ ದೃಶ್ಯವನ್ನು ನನ್ನ ಕಣ್ಣುಗಳಿಂದಲೇ ನೋಡಿದ ಮೇಲೂ?  ವಿಶೇಷವೆಂದರೆ, ಆ ಗಾಯ ಮುಂಬಯಿಕರರ ಮನಸ್ಸುಗಳಿಂದ ಬಹುಬೇಗ ಮಾಗಿ ಮಾಯವಾಯಿತು.  ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ನೊಂದವರಿಗೆ ಇತರರು ನೀಡಿದ ಸಾಂತ್ವನ ಮತ್ತು ಸಹಾಯ ಹಸ್ತ.    ಅದೂ ಅಲ್ಲದೇ ಈ ಘಾಸಿಯಿಂದ ನೊಂದವರಿಗೆ ಮತ್ತು ನೋಡುಗರಿಗೆ ಜೀವನವೆಂದರೇನು, ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸಹಬಾಳ್ವೆಯ ಮಹತ್ವವೇನು ಎಂಬುದರ ಅರಿಯುವಂತಾಯಿತು.  ಈಗೀಗ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ಕಾರಣಗಳಿಂದ ಜನಜೀವನ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತವಾಗುತ್ತಿದೆ.  ಆದರೂ ಹಿಂದೆಯೇ ಮಾನವೀಯತೆಯ ಮೆರೆತದಿಂದ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮರೆಯುವಂತಾಗುತ್ತಿದೆ.  ಈ ಘಟನೆಯಾದ ಸ್ವಲ್ಪ ದಿನಗಳಲ್ಲಿಯೇ, ಈ ವರ್ಷವೂ ಕಳೆದ ವರ್ಷದಂತೆ ಮಳೆಯ ಆರ್ಭಟದಿಂದ ಒಂದು ದಿನ ಲೋಕಲ್ ಟ್ರೈನ್‌ಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯದ ಸಂಚಾರ ಮಾಡಲಾಗದೇ ಜನಜೀವನ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತವಾಗಿದ್ದಿತು.  ನಂತರ ಎಲ್ಲವೂ ಸಹತ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಬಂದಿತು.  ಇಂತಹ ಕಹಿಯ ರುಚಿಯನ್ನು ಉಂಡು ಬಹು ಬೇಗ ಮರೆಯುವುದು ಸಿಹಿಯನ್ನು ಮೆದ್ದಂತೆಯೇ ಅಲ್ಲವೇ?

 

2007ರಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಯಾವುದೂ ಅಹಿತಕರ ಘಟನೆಗಳು ನಡೆಯಲಿರಲೆಂದು ಆಶಿಸುವೆ.  ಹಾಗೆ ನಡೆದರೂ ಅದನ್ನು ಸಂಭಾಳಿಸುವ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಆ ಸರ್ವಶಕ್ತನು ಕರುಣಿಸಲಿ, ಎಂದು ಬೇಡುವೆ.  ಹಾಗೆ ನಡೆಯದಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಜನಜೀವನ ಇನ್ನೂ ಉತ್ತಮಕರವಾಗಿರುವುದರಲ್ಲಿ ಸಂಶಯವೇ ಇಲ್ಲ.  ಹೊಡೆದಾಟ, ದಳ್ಳುರಿ, ವೈಮನಸ್ಯ, ಜಾತಿ, ಮತ, ಧರ್ಮ, ವರ್ಣ ದ್ವೇಷಗಳಿಲ್ಲದ ಮತ್ತು ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದಯುತ ಮಿಳಿತ ಜೀವನವನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವೆ.  ಇಷ್ಟಲ್ಲದೇ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಲ ಮಕ್ಕಳಿಗೂ (ಹೆಚ್ಚಿನದಾಗಿ ಹಿಂದುಳಿದ ದೇಶಗಳು),  ಮೂಲಭೂತ ಕಲಿಕೆ ದೊರೆಯುವ ಅವಕಾಶ ಸಿಗಲಿ.  ಇದರಿಂದಾಗಿ, ಎಲ್ಲರೂ ವಿದ್ಯಾವಂತರಾಗಿ, ಜಗತ್ತಿನ ಆಗು ಹೋಗುಗಳನ್ನು ತಿಳಿಯಬಲ್ಲರು.  ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಿ ಎಡವುತ್ತಿರುವೆವೆಂಬ ಅರಿವಾಗಿ  ಅದನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು.  ವಿದ್ಯಾವಂತರಾಗಿ ಉತ್ತಮ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳಾಗುವರು. ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆ ನಿರ್ಮೂಲನವಾಗುವುದರಿಂದ ಬಡತನ ನಿರ್ಮೂಲನವಾಗುವುದು.  ಬಾಳ್ವೆಯ ಮಟ್ಟ ಹಿರಿದಾಗುವುದು.  ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಕಡ್ಡಾಯ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಿಗುವಂತಾದರೆ, ನಿಯೋಜಿತ ಕುಟುಂಬಗಳ ಫಲದ ಅನುಭವವಾಗಿ ಸಮಾಜ ಉತ್ತಮ್ಮ ಸ್ಥಿತಿಗೇರುವುದು.  ಇದರಿಂದ ದೇಶಗಳ ಉನ್ನತಿಯಾಗುವುದರಲ್ಲಿ ಸಂಶಯವಿಲ್ಲ. ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ವಾವಲಂಬನೆ ದೊರೆಯುವುದು. ಎಲ್ಲ ದೇಶಗಳೂ ಒಂದೇ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಇರುವಂತಾದರೆ, ದೇಶೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ವೈಮನಸ್ಯ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದು.  ಎಲ್ಲ ದೇಶಗಳೂ ಒಂದಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇರುವುದು.   ಹಿರಿಯರು ಕಂಡ ವಿಶ್ವವೆಲ್ಲ ಒಂದೇ, ಎಲ್ಲರೂ ವಿಶ್ವಮಾನವರುಎಂಬ ಕನಸು ನನಸಾಗುವುದು. ಈ ದಿಸೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆಯನ್ನಾದರೂ ಮುಂದೆ ಹಾಕಲು 2007ನೆಯ ಇಸವಿ ನಾಂದಿಯಾಗಲಿ ಎಂದು ಆಶಿಸುವೆನು.  ಈ ಶುಭಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ವರ್ಷವನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಲು ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಕವನವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮುಂದೆ ಇರಿಸಬಯಸುವೆನು. 

 

ಕಾಲ ಉರುಳಿ ಉರುಳಿ ಸಾಗುತಿದೆ

ತಡೆಯಲ್ಯಾರಿಂದಲೂ ಆಗದೇ?

ಆಗದು, ಏನೇ ಮಾಡಬಲ್ಲ, ಏನನೂ ತಡೆಯಬಲ್ಲ

ಹುಲುಮಾನವನಿಂದಂತೂ ಅದಾಗದು!

 

ಜಗಮೊಂಡನಂತೆ ನಿಂತಿಹೆನು ನಾನಿಲ್ಲೇ

ನನ್ನಲಾಗುತಿಹ ಬದಲಾವಣೆಯೇ ಹೇಗೆ ತಡೆಯಬಲ್ಲೆ

ಈಗಿಹುದು, ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿಲ್ಲ

ಕಣ್ಮುಚ್ಚಿ ತೆರೆಯಲು ಏನೇನೋ ಬಂದಿವೆಯಲ್ಲ!

 

ಐದರಂತಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಆರು

ಆರರಂತಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಏಳು

ಎಲ್ಲ ವರುಷಗಳಲ್ಲೂ ಏಳು ಬೀಳು

ಬರುವ ವರುಷದಲಿ ಹಾಗಾಗದಿರಲೆಂದು ಕೇಳು

 

ಬಲ್ಲವರು ನುಡಿದುದು

ಬದಲಾವಣೆಯೇ ಜಗದ ನಿಯಮ

ಮೋಡದಿ ಕಾಲೂರಿ ನಡೆಯುವುದೂ

ಇನ್ನೊಂದು ಆಯಾಮ

 

ಹರಿದು ಹಂಚಿ ಹೋಗಿಹುದು ಈ ದಿರಿಸು

ತೇಪೆ ಹಚ್ಚಿ ಒಟ್ಟು ಮಾಡಿದರೆ ನೋಡಲು ಸೊಗಸು

ಏರಲಿ ಮೈ ಮೇಲೆ ಹೊಸ ವರುಷದ ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆ

ಹಳೆಯ ನೆನಪು ಮಾಸದಿರುವಂತೆ ಮೂಲೆಯಲಿರಲಿ ಹಳೆ ಬಟ್ಟೆ

 

ಹೊಸ ವರುಷದಾಗಮನದಿ ಮನಗಳಲಿ ಹರುಷ

ಇದೇ ಎಲ್ಲರ ನಿರೀಕ್ಷೆ

ಕಳೆದುದ ಮತ್ತೆ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವುದು ಬೇಡ

ಹರುಷಕಾಗಿ ಎದುರಿಸಬಲ್ಲೆವು ಎಲ್ಲ ತೆರದ ಪರೀಕ್ಷೆ

 

ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಒಳ್ಳೆಯದಾಗಲಿ.

 new-year.jpg

 

‍ತಳುಕು ಶ್ರೀನಿವಾಸ ಮೂಲಕ

ನಾನೊಬ್ಬ ಸಾಹಿತ್ಯಾಭಿಲಾಷಿ

2 replies on “ಸವಿ ನೆನಪುಗಳು ಬೇಕು …”

ತುಂಬಾ ಸೊಗಸಾದ ಆಶಯ..
ನೀವು ಹೇಳಿದಂತೆ ಹೊಸ ವರ್ಷದ ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆ ಮೈಯೇರಲಿ..ಹಳೇ ಬಟ್ಟೆ ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿರಲಿ..
>ಕಳೆದುದ ಮತ್ತೆ ನಿರೀಕ್ಷಿಸೋದ ಬೇಡ
ಎಂತ ಅರ್ಥಗರ್ಭಿತ ಮಾತು..

ಸರ್ವೇ ಜನೋ ಸುಖಿನೋಃ ಭವಂತು

ಹೌದು ಶ್ರೀನಿವಾಸರೆ,
ಕರಾಳ ನೆನಪುಗಳು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭದಲ್ಲಿ ಮಾಸುವಂಥಹುದಲ್ಲ.

“ಕಳೆದುದ ಮತ್ತೆ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವುದು ಬೇಡ
ಹರುಷಕಾಗಿ ಎದುರಿಸಬಲ್ಲೆವು ಎಲ್ಲ ತೆರದ ಪರೀಕ್ಷೆ”

ಎಂಬ ನುಡಿಯೇ ಸಾಕು ಹೊಸ ವರುಷಕ್ಕೆ ಹೊಸತನ ತುಂಬಲು.

ಸಕಾಲಿಕ… ಅಲ್ಲಲ್ಲ… ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ಲೇಖನ.

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Connecting to %s